Nhiều người băn khoăn việc chứng minh nhân dân hay thẻ căn cước công dân đã cấp đang còn hiệu lực thì có phải đi làm lại thẻ căn cước hay không

Sáng 27-11, Quốc hội đã thông qua dự án Luật Căn cước (có hiệu lực kể từ 1-7-2024). Với việc đổi tên gọi từ Luật Căn cước công dân (CCCD) sang luật Căn cước, thẻ CCCD cũng sẽ có tên gọi mới là Thẻ căn cước.

Đổi tên thẻ căn cước công dân, người dân có phải đi làm lại thẻ căn cước? - Ảnh 1.

Các đại biểu biểu quyết thông qua luật tại kỳ họp thứ 6 Quốc hội khoá XV

Đến nay, Bộ Công an đã cấp hơn 83 triệu thẻ căn cước cho công dân đủ điều kiện. Hiện có nhiều loại giấy tờ tùy thân đang tồn tại, gồm: Chứng minh nhân dân (CMND) 9 số, CMND 12 số, thẻ CCCD mã vạch, thẻ CCCD gắn chip.

Nhiều người băn khoăn vậy CMND hoặc thẻ CCCD đã cấp có còn hiệu lực, có phải đi làm lại ngay không?...

Điều 46 Luật Căn cước quy định về chuyển tiếp quy định rõ: Thẻ CCCD đã được cấp trước ngày luật này có hiệu lực thi hành có giá trị sử dụng đến hết thời hạn được in trên thẻ. Công dân khi có nhu cầu thì được cấp đổi sang thẻ căn cước.

Trường hợp CMND còn thời hạn sử dụng thì được sử dụng đến hết ngày 31-12-2024. Các loại giấy tờ có giá trị pháp lý đã phát hành có sử dụng thông tin từ CMND, CCCD được giữ nguyên giá trị sử dụng; cơ quan nhà nước không được yêu cầu công dân thay đổi, điều chỉnh thông tin về CMND, CCCD trong giấy tờ đã cấp.

Thẻ CCCD, CMND hết hạn sử dụng từ ngày 15-1-2024 đến trước ngày 30-6-2024 thì tiếp tục có giá trị sử dụng đến hết ngày 30-6-2024.

Quy định về việc sử dụng CCCD, CMND trong các văn bản quy phạm pháp luật ban hành trước ngày luật này có hiệu lực thi hành được áp dụng như đối với thẻ căn cước cấp theo quy định của luật này.

Điều 19 Luật Căn cước quy định người được cấp thẻ căn cước là công dân Việt Nam; công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên phải thực hiện thủ tục cấp thẻ căn cước; công dân Việt Nam dưới 14 tuổi được cấp thẻ căn cước theo nhu cầu.

Về độ tuổi cấp đổi thẻ căn cước, Luật Căn cước quy định công dân Việt Nam đã được cấp thẻ Căn cước phải thực hiện thủ tục cấp đổi thẻ Căn cước khi đủ 14 tuổi, 25 tuổi, 40 tuổi và 60 tuổi; thẻ Căn cước đã được cấp, cấp đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước độ tuổi cấp đổi thẻ Căn cước theo quy định tại khoản 1 Điều này có giá trị sử dụng đến tuổi cấp đổi thẻ tiếp theo.

B.H.Thanh - Văn Duẩn / nld.com.vn

Nguồn: https://nld.com.vn/thoi-su/doi-ten-the-can-cuoc-cong-dan-nguoi-dan-co-phai-di-lam-lai-the-can-cuoc-20231127110702006.htm